พระสงฆ์ของวัดอุโมงค์(สวนพุทธธรมม) ต.สุเทพ อ.เมือง จ.เชียงใหม่ ทำไมถึงพูดแบบนี้????
ผมมีความตั้งใจที่จะบวชเพื่อศึกษาพระธรรม
อยากเรียนนักธรรม บาลี ควบคู่ไปกับการเรียนทางโลก
ด้วยเหตุนี้เองผมจึงต้องไปติดต่อที่วัดต่างๆ ในจังหวัดเชียงใหม่
ได้แก่...
1.วัดพระธาตุดอยสุเทพ (แต่ต้องไปเรียนที่ อ.แม่วาง จ.เชียงใหม่ ซึ่งไกลมาก)
2.วัดสวนดอก (พระเยอะ กุฏิก็เต็ม)
3.วัดบุปผาราม (พระเยอะ กุฏิก็เต็ม)
4.วัดแสนฝาง (พระเยอะ กุฏิก็เต็ม)
5.วัดอุโมงค์ ( ? )
ผมได้ไปติดต่อกับพระรูปหนึ่ง(ไม่ใช่เจ้าอาวาสนะคับ เจ้าอาวาสไม่อยู่)และท่านก็ได้พูดคุยกับผม และนัดวันอุปสมบทเรียบร้อยแล้ว
ผมและแม่ก็บอกท่านต่อไปว่า ผมอยากบวชเรียน เรียนนักธรรม บาลี และเรียนทางโลกควบคู่กันไปน่ะคับ และพระรูปนั้นก็ได้พูดขึ้นมาทันทีว่า ที่นี่พระอยู่เยอะไม่มีที่เรียน งั้นก็ไปบวชวัดอื่นเหอะ!!!
ทันทีที่ผมกำลังคุยกับพระท่านอยู่ ก็มีพระอีก 2-3 รูปเดินเข้ามาพอดี และได้ิยินผมคุยกับพระ และท่านก็ได้พูดสวนขึ้นมาทันทีว่า ทำไมไม่เรียนข้างนอกห๊าาา มันเป็นอะไร??? ผมตอบในใจว่า ผมตั้งใจที่อยากจะบวชเรียน มันผิดตรงไหน? ถ้าผมอยากเรียนข้างนอก แล้วผมจะมาบวชที่วัดทำไม?
คำพูดจาพระท่านไม่มีทีท่าที่เป็นมิตรด้วย พระุท่านพูดเหมือนกับว่าผมจะไปแย่งอาชีพพระยังไงยังงั้นเลย พระท่านก็ไม่ได้มีคำแนะนำอะไรเลยด้วยซ้ำ
ท่านบอกว่า ถ้าบวชที่นี่บวชสูงสุดได้ 15 วัน โอ้พระเจ้า!! 15 วันยังเรียนรู้อะไรได้ไม่มากเลย แล้วตอนแรกก็ทำเป็นจัดตารางวันบวชให้ผมแล้ว(ตอนนั้นทำไมถึงมีห้องหล่ะ) พอผมบอกว่าผมอยากบวชเรียน(แต่ห้องกลับเต็มซะงั้น)
สักครู่พระท่านก็เดินออกไปหมด โดยไม่สนใจผมกับแม่ที่มาสอบถามเรื่องนี้
ผมยอมรับว่าผมกับแม่เสียความรู้สึกเป็นอย่างมากเลยคับ
วัดอุโมงค์(สวนพุทธธรรม) จะจัดพิธีอุปสมบททุกๆ วัน เสาร์และอาทิตย์ แต่ละอาุทิตย์ก็มีคนมาบวชหลายคน (ปัจจัยได้เยอะเลยทีเดียวนะคับ แต่ผมไม่ได้ห่วงเรื่องนี้หรอก)
ผมตั้งใจอยากบวช ใครๆ ก็สนับสนุน ซึ่งเป็นสิ่งที่ดีมากๆ แต่ทำไมพระแท้ๆยังปฏิเสธการอุปสมบทเรา ผมยังไม่เข้าใจเลย????